Hỗn hợp sắt
Cơ bản - Trắc nghiệm
Câu hỏi:
 Cho 11,36 gam hỗn hợp gồm Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4 phản ứng hết với dung dịch HNO3 loãng dư thu được 1,344 lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc) và dung dịch X. Cô cạn X thu được m gam rắn. Xác định giá trị của m?

Đáp án:
  • Câu A. 35,50

  • Câu B. 34,36

  • Câu C. 49,09

  • Câu D. 38,72 Đáp án đúng

Giải thích:

11,36 gam hh Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4 + HNO3 loãng → 0,06 mol NO + ddX
Sử dụng PP quy đổi hỗn hợp thành Fe và O; gọi Fe: x mol; O: y mol.
=> 56x + 16y = 11,36 (1)
n(NO) = 1,344/22,4 = 0,06 mol
QT oxi hóa (nhận e):
Fe (0) ----> Fe(3+)  +  3e
x ---------------------->3x
QT khử:
O(0) + 2e ------> O(-2)
y------>2y
N(5+) + 3e -----> N(2+)
            0,18<----0,06
n(e cho) = n(e nhận) => 3x = 2y + 0,18 (2)
Từ 1,2 ta có hệ: 
   56x + 16y = 11,36 và     3x = 2y + 0,18 => x = 0,16mol và y = 0,15mol
Khối lượng m gam rắn chính là Fe(NO3)3
Trước tiên tính n(Fe(NO3)3) ,  áp dụng ĐLBTNT Fe: nFe = nFe(NO3)3 = 0,16 => mX = 242.0,16 = 37,82 gam.

Các câu hỏi bài tập hoá học liên quan

Viết các phương trình hoá học thực hiện những chuyển đổi hoá học theo sơ đồ sau :
Cơ bản - Tự luận
Câu hỏi:

Viết các phương trình hoá học thực hiện những chuyển đổi hoá học theo sơ đồ sau :


Đáp án:

1. CaO tác dụng với CO2.

CaO + CO2 → CaCO3

2. CaO tác dụng với H2O.

CaO + H2O → Ca(OH)2

3. Ca(OH)2 tác dụng với CO2 hoặc Na2CO3.

Ca(OH)2 + CO2 → CaCO3 + H2O

4. Phân huỷ CaCO3 ở nhiệt độ cao.

CaCO3 → CaO + CO2

5. CaO tác dụng với dung dịch HCl.

CaO + 2HCl → CaCl2 + H2O

Xem đáp án và giải thích
Cho 19,76 gam hỗn hợp X gồm phenyl axetat và metyl axetat vào dung dịch NaOH đun nóng (vừa đủ), cô cạn dung dịch sau phản ứng, thu được 3,84 gam ancol Y và m gam muối. Giá trị của m là
Cơ bản - Tự luận
Câu hỏi:

Cho 19,76 gam hỗn hợp X gồm phenyl axetat và metyl axetat vào dung dịch NaOH đun nóng (vừa đủ), cô cạn dung dịch sau phản ứng, thu được 3,84 gam ancol Y và m gam muối. Giá trị của m là


Đáp án:

Y: CH3OH (0,12 mol), nCH3COOCH3 = 0,12 mol

=> nCH3COOC6H5 = 0,08 mol

Muối gồm CH3COONa (0,2) và C6H5ONa (0,08)

=> mmuối = 25,68 gam

Xem đáp án và giải thích
Dẫn khí clo vào dung dịch KOH tạo thành dung dịch hai muối. Viết các phương trình hóa học.
Cơ bản - Tự luận
Câu hỏi:

Dẫn khí clo vào dung dịch KOH tạo thành dung dịch hai muối. Viết các phương trình hóa học.  


Đáp án:

Phương trình phản ứng:

Cl2 + 2KOH → KCl + KClO + H2O.

Xem đáp án và giải thích
Câu hỏi lý thuyết liên quan tới phản ứng hóa học của este
Cơ bản - Trắc nghiệm
Câu hỏi:

Mệnh đề không đúng là:


Đáp án:
  • Câu A. CH3CH2COOCH=CH2 tác dụng với dung dịch NaOH thu được anđehit và muối

  • Câu B. CH3CH2COOCH=CH2có thể trùng hợp tạo polime

  • Câu C. CH3CH2COOCH=CH2 tác dụng được với dung dịch Br2

  • Câu D. CH3CH2COOCH=CH2 cùng dãy đồng đẳng với CH2=CHCOOCH3

Xem đáp án và giải thích
Tính khối lượng của Al đã phản ứng với axit sunfuric (H2SO4), biết sau phản ứng thu được 1,68 lít khí (đktc).
Cơ bản - Tự luận
Câu hỏi:

Tính khối lượng của Al đã phản ứng với axit sunfuric (H2SO4), biết sau phản ứng thu được 1,68 lít khí (đktc).


Đáp án:

Số mol H2 là: nH2 = 0,075 mol

Phương trình hóa học:

2Al + 3H2SO4 → Al2(SO4)2 + 3H2

0,05 ← 0,075 (mol)

Khối lượng Al đã phản ứng là: mAl = nAl.MAl = 0,05.27 = 1,35 gam.

Xem đáp án và giải thích

Tin tức bạn có thể bỏ lỡ

Liên Kết Chia Sẻ

** Đây là liên kết chia sẻ bới cộng đồng người dùng, chúng tôi không chịu trách nhiệm gì về nội dung của các thông tin này. Nếu có liên kết nào không phù hợp xin hãy báo cho admin.

rút tiền shbet
Loading…