Cho 24,15 gam hỗn hợp khí (A) gồm khí Cl2 và O2 phản ứng vừa hết với một hỗn hợp gồm 4,8 gam Mg và 8,1 gam Al tạo ra hỗn hợp các muối clorua và oxit của hai kim loại. Xác định % khối luợng oxi trong hỗn hợp (A)?
Câu A.
26,5%
Đáp án đúngCâu B.
32,0%
Câu C.
20,8%
Câu D.
16,8%
Cl2: x mol; O2: y mol
71x + 32y = 24,15 (1)
Cl2 + 2e --> 2Cl-
x-------2x
O2 + 4e --> 2O-2
y-----4y
Mg --> Mg2+ + 2e
0,2----------------0,4
Al à Al3+ + 3e
0,3----------------0,9
nMg = 0,2; nAl = 0,3
BT e: 2x + 4y = 1,3 (2)
Từ 1,2 => x = 0,25 và y = 0,2
Câu A. 4
Câu B. 2
Câu C. 3
Câu D. 1
Câu A. Vinyl clorua
Câu B. Acrilonitrin
Câu C. Propilen
Câu D. Vinyl axetat
Cồn khô và cồn lỏng có cùng một chất không ?
Cồn khô và cồn lỏng đều là cồn (rượu etylic nồng độ cao) vì người ta cho vào cồn lỏng một chất hút dịch thể, loại chất này làm cồn lỏng chuyển khô.
Khí CO2 chiếm 0,03% thể tích không khí. Muốn tạo ra 500 gam tinh bột thì cần bao nhiêu m3 không khí để cung cấp CO2 cho phản ứng quang hợp?
Phản ứng quang hợp: 6CO2 + 6H2O → C6H12O6 + 6O2
Để có 500g tinh bột (C6H10O5)n ⇒ nC6H12O6 = 500/162 mol
⇒ nCO2 = 6nC6H12O6
⇒ Vkhông khí = VCO2: 0,03% = 1382716 (l) = 1382,7 m3
Viết phương trình hóa học thực hiện các dãy chuyển hóa sau:
** Đây là liên kết chia sẻ bới cộng đồng người dùng, chúng tôi không chịu trách nhiệm gì về nội dung của các thông tin này. Nếu có liên kết nào không phù hợp xin hãy báo cho admin.
rút tiền shbet